Có được chốt sổ bảo hiểm khi công ty cũ chưa chốt sổ không?

CTY TNHH TƯ VẤN QUẢN LÝ KIM GIA

Hotline: 0982181889

Vietnamese English
Văn bản pháp luật

Có được chốt sổ bảo hiểm khi công ty cũ chưa chốt sổ không?

Ngày hỏi:03/03/2017

Bạn đọc từ email unithu***t@gmail.com: Tôi làm ở công ty thứ 1 từ tháng 10/2008 đến tháng 12/2011 (03 năm 03 tháng) thì Công ty ký quyết định cho tôi nghỉ việc. Công ty đóng BHXH cho tôi từ năm 2008 đến tháng 11/2010. Do công ty làm ăn thua lỗ nên từ năm 2010 đến năm 2011 công ty nợ BHXH nên chưa được giải quyết chế độ và chốt sổ BHXH. Sau đó tôi làm ở công ty thứ 2, lấy số sổ cũ để tham gia BHXH ở công ty mới từ tháng 4/2012 đến tháng 6/2015. Tháng 7/2015 công ty quyết định cho tôi nghỉ việc. Trong thời gian này công ty đã tham gia đóng BHXH đầy đủ nhưng sau khi nghỉ việc không thể chốt được sổ BHXH do công ty cũ chưa chốt sổ thời gian trước đó. Tháng 10/2016, tôi đến công ty thứ nhất thương lượng và giám đốc đã làm “bản cam kết” gửi cơ quan BHXH cam kết đủ tiền nợ BHXH, BHYT và thực hiện đóng trước BHXH, BHYT cho cá nhân tôi. Xin hỏi BHXH Việt Nam như thế có được giải quyết chế độ và chốt sổ BHXH theo quy định không?

Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 3 Điều 18 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc; Khoản 2 Điều 6 Quyết định số 60/2015/QĐ-TTg ngày 27/11/2015 của Thủ tướng Chính phủ về cơ chế quản lý tài chính về BHXH, BHYT, BHTN và chi phí quản lý BHXH, BHYT, BHTN, trường hợp Công ty thứ nhất đóng đủ số tiền BHXH, BHYT, BHTN bao gồm cả tiền lãi chậm đóng theo quy định đến thời điểm chấm dứt HĐLĐ đối với Ông/Bà thì được xác nhận thời gian tham gia BHXH, BHTN đã đóng vào sổ BHXH làm căn cứ hưởng các chế độ BHXH, BHTN. 

Giới thiệu về chúng tôi

Giới thiệu KIM GIA

Là một trong các công ty tư vấn luật hàng đầu của Việt Nam, chúng tôi có đội ngũ nhân viên bao gồm các Luật sư, Kế toán nhiều năm…

Xem thêm »

Hotline : 0982181889

Email : tuvanluatkimgia@gmail.com

  • Skype

    THÀNH LẬP CÔNG TY

    0982.181.889 Luật Sư Trúc

  • Skype

    THÀNH LẬP CÔNG TY

    0982.565.669 Luật Sư Hoàng

  • Skype

    THÀNH LẬP CÔNG TY

    0918.99.6769 Luật Sư Trúc

  • Skype

    THAY ĐỔI ĐKKD

    0982.181.889 Luật Sư Trúc

  • Skype

    THAY ĐỔI ĐKKD

    0982.565.669 Luật Sư Hoàng

  • Skype

    DV KHAI THUẾ - IN HÓA ĐƠN

    0916.662.499 C. Tài (Kế toán)

  • Skype

    DV KẾ TOÁN

    0916.663.499 C. Diễm (Kế toán)

  • Skype

    GIÁM ĐỐC

    0982.181.889 Luật Sư Trúc

CTY TNHH TƯ VẤN QUẢN LÝ KIM GIA

CÔNG TY TNHH TƯ VẤN QUẢN LÝ KIM GIA
243A Thích Quảng Đức, Phường 4, Quận Phú Nhuận, TP.HCM
Tel: (028) 39956909 - 39956659 - 39956649 - 0918996769 - 0982565669
Hotline: 0982181889
Web: tuvanluatkimgia.vn
Email: tuvanluatkimgia@gmail.com 
           tuvanthanhlapcongtykimgia@gmail.com

107769 Online : 2

Facebook Google + Linkedin Twitter Youtube

Designed by Viet Wave