Nhà chung cư có được dùng làm địa điểm kinh doanh hay không?

CTY TNHH TƯ VẤN QUẢN LÝ KIM GIA

Hotline: 0982181889

Vietnamese English
Văn bản pháp luật

Nhà chung cư có được dùng làm địa điểm kinh doanh hay không?

Gần đây, có nhiều khách hàng liên hệ với THƯ VIỆN PHÁP LUẬT và thắc mắc về vấn đề: “Liệu chung cư có được dùng làm địa điểm kinh doanh hay không? Nếu có thì điều kiện là gì?”.

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Theo như các quy định trước đây thì việc sử dụng căn hộ chung cư là chỉ “để ở”, không được sử dụng vào mục đích kinh doanh dưới mọi hình thức. Tuy nhiên, hiện nay, phạm vi sử dụng nhà chung cư đã được mở rộng, bên cạnh mục đích để ở, nhà chung cư còn có thể được sử dung để làm văn phòng, dịch vụ, thương mại nếu thuộc trường hợp nhà chung cư có mục đích sử dụng hỗn hợp.

Cụ thể, vấn đề này được quy định tại Khoản 3 Điều 3 Luật Nhà ở 2014 như sau: “Nhà chung cư là nhà có từ 2 tầng trở lên, có nhiều căn hộ, có lối đi, cầu thang chung, có phần sở hữu riêng, phần sở hữu chung và hệ thống công trình hạ tầng sử dụng chung cho các hộ gia đình, cá nhân, tổ chức, bao gồm nhà chung cư được xây dựng với mục đích để ở và nhà chung cư được xây dựng có mục đích sử dụng hỗn hợp để ở và kinh doanh.”

Như vậy, nhà chung cư gồm 02 loại là: nhà chung cư có mục đích để ở và nhà chung cư có mục đích sử dụng hỗn hợp.

Nhà chung cư có mục đích để ở là nhà chung cư được thiết kế, xây dựng chỉ sử dụng cho mục đích để ở.

Nhà chung cư có mục đích sử dụng hỗn hợp là nhà chung cư được thiết kế, xây dựng để sử dụng vào mục đích ở và các mục đích khác như làm văn phòng, dịch vụ, thương mại.

(Khoản 4 và 5 Điều 3 của Quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư ban hành kèm theoThông tư 02/2016/TT-BXD ngày 25/11/2014)

Do đó, nếu tổ chức, cá nhân muốn lấy địa chỉ nhà chung cư của mình để làm địa điểm kinh doanh thì cần xác định rõ là nhà chung cư của mình thuộc loại nào (nhà chung cư có mục đích để ở hay có mục đích sử dụng hỗn hợp). Vì chỉ khi là nhà chung cư có mục đích hỗn hợp thì mới có thể sử dụng để làm địa điểm kinh doanh.

Và trong trường hợp này, tổ chức, cá nhân cần xuất trình các tài liệu chứng minh nhà chung cư mà mình đang sử dụng là “nhà chung cư có mục đích sử dụng hỗn hợp” để được Phòng đăng ký kinh doanh xem xét chấp nhận hồ sơ. Ngoài ra, còn bổ sung thêm các hồ sơ giấy tờ sau: hợp đồng thuê nhà hoặc bản sao giấy chứng nhận quyền sở hữu căn hộ …

Xem thêm các công việc liên quan đến hoạt động đăng ký, tạm ngừng, chấm dứt … địa điểm kinh doanh

Giới thiệu về chúng tôi

Giới thiệu KIM GIA

Là một trong các công ty tư vấn luật hàng đầu của Việt Nam, chúng tôi có đội ngũ nhân viên bao gồm các Luật sư, Kế toán nhiều năm…

Xem thêm »

Hotline : 0982181889

Email : tuvanluatkimgia@gmail.com

  • Skype

    THÀNH LẬP CÔNG TY

    0982.181.889 Luật Sư Trúc

  • Skype

    THÀNH LẬP CÔNG TY

    0982.565.669 Luật Sư Hoàng

  • Skype

    THÀNH LẬP CÔNG TY

    0918.99.6769 Luật Sư Trúc

  • Skype

    THAY ĐỔI ĐKKD

    0982.181.889 Luật Sư Trúc

  • Skype

    THAY ĐỔI ĐKKD

    0982.565.669 Luật Sư Hoàng

  • Skype

    DV KHAI THUẾ - IN HÓA ĐƠN

    0916.662.499 C. Tài (Kế toán)

  • Skype

    DV BÁO CÁO THUẾ

    0916.663.499 C. Diễm (Kế toán)

  • Skype

    DV SỔ SÁCH - QUYẾT TOÁN THUẾ

    098.5758.669 C. Hòa (Kế toán)

  • Skype

    GIÁM ĐỐC

    0982.181.889 Luật Sư Trúc

CTY TNHH TƯ VẤN QUẢN LÝ KIM GIA

CÔNG TY TNHH TƯ VẤN QUẢN LÝ KIM GIA
243A Thích Quảng Đức, Phường 4, Quận Phú Nhuận, TP.HCM
Tel: (028) 39956909 - 39956659 - 39956649 - 0918.99.6769 - 0982.565.669
Hotline: 0982.181.889
Web: tuvanluatkimgia.vn
Email: tuvanluatkimgia@gmail.com 
           tuvanthanhlapcongtykimgia@gmail.com

82434 Online : 7

Facebook Google + Linkedin Twitter Youtube

Designed by Viet Wave